એજ્યુકેશન માહિતી | સરકારી નોકરી માહિતી | JOBGUJARAT.IN | KAMALKING.IN
એજ્યુકેશન માહિતી | સરકારી નોકરી માહિતી | JOBGUJARAT.IN | KAMALKING.IN
June 16, 2025 at 06:02 AM
*પોલીસ કોન્સ્ટેબલ પેપર સોલ્યુશન* # પ્રશ્નો અને જવાબો 1. પ્રશ્ન: એક વ્યક્તિ ૫ કિમી ઉત્તર તરફ ચાલે છે, પછી જમણે વળે છે અને ૩ કિમી ચાલે છે. પછી તે ફરીથી જમણે વળે છે અને ૫ કિમી ચાલે છે. હવે તે શરૂઆતના બિંદુથી ક્યાં છે? જવાબ: 3 કિમી પૂર્વ. 2. પ્રશ્ન: ચાર મિત્રો - A, B, C અને D - એક લાઈનમાં બેઠા છે. A, B ની જમણી બાજુ અને D ની ડાબી બાજુ છે. C જમણા છેડે છે. ડાબી બાજુથી બીજા સ્થાને કોણ બેઠું છે? જવાબ: A. 3. પ્રશ્ન: એક સ્ત્રી તરફ આંગળી ચીંધીને, એક પુરુષ કહે છે, "તે સ્ત્રી મારી દાદીના એકમાત્ર દીકરાની દીકરી છે." તો એ સ્ત્રી, આવું કહી રહેલા પુરુષની શું થાય? જવાબ: બહેન. 4. પ્રશ્ન: આપેલ શ્રેણિમાં પ્રશ્નાર્થ ચિહ્નને સ્થાને કયો વિકલ્પ આવશે? FGH, JKL, ?, RST, VWX. જવાબ: NOP. 5. પ્રશ્ન: આપેલ શ્રેણિમાં કઈ સંખ્યા તર્કસંગત નથી? 1, 5, 9, 15, 25, 37, 49. જવાબ: 15. 6. પ્રશ્ન: ખાલી જગ્યામાં મૂકવા માટે સાચો શબ્દ ઓળખો: (6) _______ શાંતિ સમગ્ર ઘરમાં હતી. જવાબ: અતીન્દ્રિય. 7. પ્રશ્ન: ખાલી જગ્યામાં મૂકવા માટે સાચો શબ્દ ઓળખો: હળવો પવન આવી રહ્યો હતો અને તેની સાથે (7) _______ઓનો ધ્વનિ ઉદાસીની સીમાને પલોટી રહ્યો હતો. જવાબ: કિંકિણી. 8. પ્રશ્ન: ખાલી જગ્યામાં મૂકવા માટે સાચો શબ્દ ઓળખો: એક ક્ષણે, મન (8) _______ અવસ્થામાં પ્રવેશી ગયું. જવાબ: નિર્બીજ. 9. પ્રશ્ન: ખાલી જગ્યામાં મૂકવા માટે સાચો શબ્દ ઓળખો: ભૂતકાળની સ્મૃતિઓ હજીયે (9) _______ રૂપે દિલમાં વસી હતી. જવાબ: વિભીષિકા. 10. પ્રશ્ન: ખાલી જગ્યામાં મૂકવા માટે સાચો શબ્દ ઓળખો: ...છતાં, જો કોઇ શબ્દ ચૂંટી શકાય, તો એ (10) "_______" હોત. જવાબ: સુશ્લિષ્ટ. 11. પ્રશ્ન: જો સારંગી = સિતાર, તો વેણુ = ? જવાબ: રણશિંગુ. 12. પ્રશ્ન: નીચે પૈકી કયો વિકલ્પ આપેલ જૂથમાં તાર્કિક રીતે બંધબેસતો નથી? (A) ગ, (B) મ, (C) પ, (D) ખ. જવાબ: મ. 13. પ્રશ્ન: આપેલ શ્રેણિમાં પ્રશ્નાર્થ ચિહ્નને સ્થાને કઈ સંખ્યા આવશે? 0, 6, 24, 60, 120, 210, ?. જવાબ: 336. 14. પ્રશ્ન: HUMISTON = JWOKUVQP, તો ? = HNQTKPWU. જવાબ: FLORINUS. 15. પ્રશ્ન: આપેલ શ્રેણિમાં પ્રશ્નાર્થ ચિહ્નને સ્થાને કઈ સંખ્યા આવશે? 45, 48, 51, 21, 24, 27, ?, 12, 15. જવાબ: 09. 16. પ્રશ્ન: પરંપરાગત (પ્રથમ) અને વૈજ્ઞાનિક (બીજી) દૃષ્ટિ વચ્ચેનો મુખ્ય તફાવત શું છે? જવાબ: પ્રથમ તત્ત્વમાં માને છે, બીજી વિશ્લેષણ કરે છે... 17. પ્રશ્ન: પરંપરાગત અને વૈજ્ઞાનિક ઢબે જીવનને સમજવાની પધ્ધતિઓ એકબીજાની સરખામણીએ કેવી છે? જવાબ: વિરોધી. 18. પ્રશ્ન: પરંપરાગત અને વૈજ્ઞાનિક પધ્ધતિઓ વચ્ચે સંવાદ થવો શા માટે જરૂરી છે? જવાબ: પૂર્ણ સત્ય સુધી પહોંચવા માટે. 19. પ્રશ્ન: “વૈજ્ઞાનિક આધ્યાત્મ” શબ્દગુચ્છથી શું સૂચવાય છે? જવાબ: બંને પધ્ધતિઓનું એકીકરણ. 20. પ્રશ્ન: કયું વાક્ય પરિચ્છેદના ભાવને સમર્થન આપે છે? જવાબ: જીવનનું સત્ય પામવા માટે ભિન્ન પધ્ધતિઓ છે. 21. પ્રશ્ન: પાંચ વિદ્યાર્થીઓ નેહા, કિરણ, રિયા, સોહન અને અમિતનું પરિણામ આ પ્રમાણે છે. નેહાએ કિરણ કરતાં વધુ ગુણ મેળવ્યા પણ રિયા કરતા ઓછાં. સોહને રિયા કરતાં વધુ ગુણ મેળવ્યા. અમિતે કિરણ કરતાં ઓછાં ગુણ મેળવ્યા. પાંચેનાં પરિણામને ઊતરતાં (Descending) ક્રમમાં ગોઠવો. જવાબ: સોહન - રિયા – નેહા - કિરણ – અમિત. 22. પ્રશ્ન: મોકાસદાર = 80, તો જરવાળિયું = ? (મોકાસદાર = 5+કા+સ+દા+ર = 5+1+2+1+2 = 11 અક્ષરો. 80? આ પ્રશ્ન અસ્પષ્ટ છે. જો તે અક્ષરોની સંખ્યાના આધારે હોય, તો મોકાસદાર = 5, જરવાળિયું = 5. જો તે સ્થાનિક મૂલ્ય હોય, તો તે પણ સ્પષ્ટ નથી. આપેલ વિકલ્પો સાથે કોઈ તાર્કિક સંબંધ સ્થાપિત કરવો મુશ્કેલ છે. આ પ્રશ્નનો જવાબ આપવા માટે વધુ માહિતી અથવા સ્પષ્ટતા જરૂરી છે. જોકે, જો આપણે અક્ષરોને મૂલ્ય આપીએ (દા.ત. મ=1, ો=2, ક=3, ...) તો પણ 80 સુધી પહોંચવું અઘરું છે. આ પ્રશ્ન છોડી દેવો યોગ્ય રહેશે અથવા સ્પષ્ટતા માંગવી પડશે. જો કોઈ ચોક્કસ કોડિંગ પદ્ધતિ હોય, તો તે ઉલ્લેખિત નથી. હું આ પ્રશ્નનો જવાબ આપી શકતો નથી.) જવાબ: (આપેલ માહિતી અપૂરતી છે અથવા પ્રશ્ન અસ્પષ્ટ છે). 23. પ્રશ્ન: વેજિટેરિયન = YEGWVP, તો ગડમથલ = ? (V(22) E(5) G(7) I(9) T(20) A(1) R(18) I(9) A(1) N(14) -> Y(25) E(5) G(7) W(23) V(22) P(16). આ કોડિંગ જટિલ છે. V+3=Y, E=E, G=G, I+14=W, T+2=V, A+15=P. આ નિયમિત નથી. પ્રશ્નમાં ભૂલ હોઈ શકે છે અથવા કોઈ જટિલ પદ્ધતિ છે. હું આ પ્રશ્નનો જવાબ આપી શકતો નથી.) જવાબ: (આપેલ કોડિંગ પદ્ધતિ અસ્પષ્ટ છે). 24. પ્રશ્ન: આપેલ શ્રેણિમાં પ્રશ્નાર્થ ચિહ્નને સ્થાને કયો વિકલ્પ આવશે? છઝ, ?, તદ, નફ. (આ ગુજરાતી અક્ષરોની શ્રેણી છે. છઝ પછી ઝટ (વિકલ્પ A-66 જેવો દેખાય છે પણ તે ઝટ હોઈ શકે), પછી તદ, પછી નફ. આમાં કોઈ સ્પષ્ટ પેટર્ન દેખાતી નથી. જો 66, S, ໒, 85 વિકલ્પો છે, તો તે કદાચ અક્ષરો નથી. આ પ્રશ્ન અસ્પષ્ટ છે.) જવાબ: (પ્રશ્ન અસ્પષ્ટ છે). 25. પ્રશ્ન: એક ચોરસ કાગળને અડધો ઊભો વાળવામાં આવે છે, પછી અડધો આડો વાળવામાં આવે છે. હવે એ વાળેલા કાગળની બરાબર મધ્યમાં એક વર્તુળ દોરવામાં આવે છે. ખુલેલા કાગળમાં કેટલાં વર્તુળ દેખાશે? જવાબ: 04. 26. પ્રશ્ન: 500 અને 700ની વચ્ચેના સંપૂર્ણ વર્ગો (Perfect Square)-ની સંખ્યા કેટલી છે? ($22^2=484$, $23^2=529$, $24^2=576$, $25^2=625$, $26^2=676$, $27^2=729$. તો 529, 576, 625, 676. કુલ 4.) જવાબ: 04. 27. પ્રશ્ન: ગીતા 20 વર્ષની છે અને મીતા 40 વર્ષની છે. કેટલાં વર્ષ પહેલાં તેમની ઉંમરનો ગુણોત્તર 1:3 હતો? ( $(20-x)/(40-x) = 1/3 \Rightarrow 60-3x = 40-x \Rightarrow 20 = 2x \Rightarrow x=10$ ) જવાબ: 10. 28. પ્રશ્ન: $ (4 \times 16 \times 128) / (9 \times 81 \times 243) = ? $ જવાબ: $2^{13}/3^{11}$. 29. પ્રશ્ન: 15% દ્રાવણના 16 લિટરમાં કેટલાં લિટર શુદ્ધ ફિનાઇલ હોય છે? ( $16 \times 0.15 = 2.4$ ) જવાબ: 2.4. 30. પ્રશ્ન: એક દુકાનદારે ₹ 380માં એક એવી 75 ઢીંગલીઓ ખરીદી. તે ખર્ચેલ કુલ ખરીદ કિંમતના 15% નફો કમાવા ઇચ્છે છે. દુકાનમાં ચોરી થવાથી તે 15 ઢીંગલીઓ ગુમાવે છે. બાકી બચેલી બધી ઢીંગલીઓ તે વેચી દે છે. એણે ઇચ્છા કરી હતી તેટલો નફો અને 75 ઢીંગલીઓ માટે ખર્ચેલ કુલ ખરીદ કિંમત પણ એ મેળવી લે છે. દુકાનદારે એક ઢીંગલી કયા ભાવે વેચી હશે? (કુલ ખર્ચ = 380. ઇચ્છિત નફો = $380 \times 0.15 = 57$. કુલ મેળવવાના = $380+57 = 437$. વેચવા માટે ઢીંગલીઓ = $75-15 = 60$. એક ઢીંગલીનો ભાવ = $437 / 60 \approx 7.283$. આ વિકલ્પો સાથે મેળ ખાતું નથી. પ્રશ્નની ભાષામાં કદાચ ગેરસમજ છે. "એણે ઇચ્છા કરી હતી તેટલો નફો અને 75 ઢીંગલીઓ માટે ખર્ચેલ કુલ ખરીદ કિંમત પણ એ મેળવી લે છે" - આનો અર્થ એ કે કુલ વેચાણ = (કુલ ખરીદ કિંમત) + (ઇચ્છિત નફો) = $380 + 57 = 437$. આ રકમ 60 ઢીંગલીઓ વેચીને મેળવવાની છે. તો દરેક ઢીંગલીની વેચાણ કિંમત = $437 / 60 = 7.2833$. વિકલ્પો ઘણા મોટા છે. કદાચ પ્રશ્ન અલગ રીતે સમજવાનો છે. જો "ખર્ચેલ કુલ ખરીદ કિંમત પણ એ મેળવી લે છે" નો અર્થ એ કે 380 રૂપિયા તો પાછા મળે જ, અને ઉપરથી 57 રૂપિયા નફો. આ ગણતરી સાચી લાગે છે, પણ વિકલ્પો સાથે મેળ નથી. કદાચ પ્રશ્નમાં કોઈ ભૂલ છે અથવા મેં ખોટી રીતે સમજ્યો. હું આ પ્રશ્ન છોડી રહ્યો છું કારણ કે વિકલ્પો બંધબેસતા નથી.) જવાબ: (ગણતરી અને વિકલ્પોમાં મેળ નથી). 31. પ્રશ્ન: તમામ શહેરોની તમામ પ્રૉડક્ટની કુલ વાર્ષિક આવક કેટલી થઈ? (અમદાવાદ: (48+52+60+55)+(30+35+40+38)+(20+25+30+28)+(50+45+55+60) = 215+143+103+210 = 671. સુરત: (40+44+47+50)+(33+30+35+38)+(25+22+28+26)+(40+42+43+45) = 181+136+101+170 = 588. રાજકોટ: (35+40+45+43)+(30+32+31+29)+(28+26+30+32)+(35+38+40+42) = 163+122+116+155 = 556. કુલ = $671+588+556 = 1815$.) જવાબ: 1815. 32. પ્રશ્ન: દરેક પ્રૉડક્ટની તમામ શહેરોની મળીને કુલ વાર્ષિક આવક કેટલી થઈ? (A=(215+181+163)=559. B=(143+136+122)=401. C=(103+101+116)=320. D=(210+170+155)=535.) જવાબ: A=559, B=401, C=320, D=535. 33. પ્રશ્ન: દરેક શહેરોની તમામ પ્રૉડક્ટના વેચાણની સરેરાશ (Average) જણાવો. (અમદાવાદ=671/4=167.75. સુરત=588/4=147. રાજકોટ=556/4=139.) જવાબ: અમદાવાદ=167.75, સુરત=147, રાજકોટ=139. 34. પ્રશ્ન: દરેક પ્રૉડક્ટની તમામ શહેરોની વેચાણની સરેરાશ (Average) જણાવો. (A=559/3=186.33. B=401/3=133.66. C=320/3=106.66. D=535/3=178.33.) જવાબ: A=186.33, B=133.66, C=106.66, D=178.33. 35. પ્રશ્ન: દરેક શહેરોની ચારે પ્રૉડક્ટનાં થયેલાં કુલ વેચાણને ઊતરતા (Descending) ક્રમમાં ગોઠવો. (અમદાવાદ=671, સુરત=588, રાજકોટ=556.) જવાબ: અમદાવાદ, સુરત, રાજકોટ. 36. પ્રશ્ન: માનવીનાં જીવનકેન્દ્રમાંથી શું ખસી ગયું છે? જવાબ: મૂલ્યો. 37. પ્રશ્ન: બજારની સ્થિતિ શું છે? (પરિચ્છેદ મુજબ, બજાર વિસ્તરી રહ્યું છે અને બધું બજારનું ઉત્પાદન બની ગયું છે.) જવાબ: વિસ્તરી છે. 38. પ્રશ્ન: માનવીનો વર્તમાન કેવો છે? જવાબ: એ વિઘટન પામી રહ્યો છે. 39. પ્રશ્ન: જ્ઞાનનાં ક્ષેત્ર સાથે શું બન્યું છે? (પરિચ્છેદ મુજબ, "જ્ઞાનનું સ્રોત હવે મુક્ત ચિંતન ન રહી, પરંતુ સૂચિત તથ્યોના શાબ્દિક પેકેજમાં સમાઈ ગયું છે.") જવાબ: સંકોચન પામ્યું છે. 40. પ્રશ્ન: 'અન્વેષણ' એટલે શું? (પરિચ્છેદના અંતે "આંતરિક અન્વેષણ કરવાની જરૂરિયાત છે") જવાબ: આત્મનિરીક્ષણ. 41. પ્રશ્ન: દરેક વિભાગમાં કેટલા વિદ્યાર્થીઓ અભ્યાસ કરી રહ્યા છે? (કુલ 2000. વિજ્ઞાન=25%=500. વાણિજ્ય=20%=400. કલા=30%=600. કાયદો=15%=300. અન્ય=10%=200.) જવાબ: વિજ્ઞાન=500 વાણિજ્ય=400 કલા=600 કાયદો=300 અન્ય=200. 42. પ્રશ્ન: વિજ્ઞાનમાં 40%, વાણિજ્યમાં 60%, કલામાં 85%, કાયદોમાં 55% અને અન્યમાં 25% મહિલા વિદ્યાર્થીઓ છે. વિભાગ દીઠ આ મહિલા વિદ્યાર્થીનીઓની સંખ્યા જણાવો. (વિજ્ઞાન=500*0.4=200. વાણિજ્ય=400*0.6=240. કલા=600*0.85=510. કાયદો=300*0.55=165. અન્ય=200*0.25=50.) જવાબ: વિજ્ઞાન=200 વાણિજ્ય=240 કલા=510 કાયદો=165 અન્ય=50. 43. પ્રશ્ન: પાંચે વિભાગમાં પુરુષ વિદ્યાર્થીઓની સંખ્યા કેટલી છે? (વિજ્ઞાન=500-200=300. વાણિજ્ય=400-240=160. કલા=600-510=90. કાયદો=300-165=135. અન્ય=200-50=150.) જવાબ: વિજ્ઞાન=300 વાણિજ્ય=160 કલા=90 કાયદો=135 અન્ય=150. 44. પ્રશ્ન: વિભાગ દીઠ મહિલા અને પુરુષ વિદ્યાર્થીઓનો ગુણોત્તર જણાવો. (વિજ્ઞાન=200:300=2:3. વાણિજ્ય=240:160=3:2. કલા=510:90=17:3. કાયદો=165:135=11:9. અન્ય=50:150=1:3.) જવાબ: વિજ્ઞાન = 2:3, વાણિજ્ય = 3:2, કલા = 17:3, કાયદો = 11:9, અન્ય = 1:3. 45. પ્રશ્ન: દરેક વિભાગમાં પરીક્ષાનું પરિણામ નીચે મુજબ આવેલ છે- પાસ : 45%, નાપાસ : 35%, એ.ટી.કે.ટી. : 20%. વિજ્ઞાનમાં પાસ, વાણિજ્યમાં નાપાસ, કલામાં એ.ટી.કે.ટી., કાયદોમાં પાસ અને અન્યમાં નાપાસની સંખ્યા જણાવો. (વિજ્ઞાન પાસ=500*0.45=225. વાણિજ્ય નાપાસ=400*0.35=140. કલા ATKT=600*0.20=120. કાયદો પાસ=300*0.45=135. અન્ય નાપાસ=200*0.35=70.) જવાબ: 225, 140, 120, 135, 70. 46. પ્રશ્ન: 450ના 58% - 250ના ?% = 181. ( $450 \times 0.58 = 261$. $261 - 250 \times x/100 = 181 \Rightarrow 261-181 = 2.5x \Rightarrow 80 = 2.5x \Rightarrow x = 80/2.5 = 32$. ) જવાબ: 32. 47. પ્રશ્ન: A ની આવક B ના 60% છે, અને B ની આવક C ના 80% છે. C ના ટકાવારી તરીકે A ની આવક કેટલી છે? (A=0.6B, B=0.8C. A=0.6*(0.8C) = 0.48C. એટલે 48%.) જવાબ: 48%. 48. પ્રશ્ન: સાદા વ્યાજે 8 વર્ષમાં પૈસા બમણાં થાય છે. કેટલાં વર્ષમાં તે મૂળ રકમના 5 ગણા થશે? (બમણાં એટલે વ્યાજ = મુદ્દલ. R = 100/8 = 12.5%. 5 ગણા એટલે વ્યાજ = 4 * મુદ્દલ. $T = (4 \times 100) / 12.5 = 400 / 12.5 = 32$ વર્ષ.) જવાબ: 32. 49. પ્રશ્ન: એક વિમાન 600 કિમી/કલાકની ઝડપે ઉડી રહ્યું છે. તે સવારે 10.00 વાગ્યે ઉડાન ભરે છે, 11.30 વાગ્યે 1 કલાકનો વિરામ લે છે, અને પછી ફરી ઉડાન ભરી બપોરે 2.00 વાગ્યે તેના ગંતવ્ય સ્થાને પહોંચે છે. જો વિમાનની ઝડપમાં કોઈ ફેરફાર ન થયો હોય તો વિમાને કેટલું અંતર કાપ્યું હશે? (10:00 થી 11:30 = 1.5 કલાક. વિરામ 11:30 થી 12:30. ફરી ઉડાન 12:30 થી 2:00 = 1.5 કલાક. કુલ ઉડાન સમય = $1.5+1.5 = 3$ કલાક. અંતર = $600 \times 3 = 1800$ કિમી.) જવાબ: 1800 કિમી. 50. પ્રશ્ન: $(13)^3 \times (8)^3 \div 32 = ?$ ( $2197 \times 512 / 32 = 2197 \times 16 = 35152$. ) જવાબ: 35152. 51. પ્રશ્ન: જો વર્ષના પ્રથમ છ મહિનાનો (જાન્યુઆરીથી જૂન) સરેરાશ વરસાદ 3 સે.મી. ગણવામાં આવે તો જૂનમાં ઓછામાં ઓછો કેટલો વરસાદ શક્ય છે? (જાન્યુ=5, ફેબ્રુ=2, માર્ચ=0.5, એપ્રિલ=1.5, મે=8. કુલ 5 મહિના = $5+2+0.5+1.5+8 = 17$ સેમી. 6 મહિનાનો સરેરાશ 3 સેમી એટલે કુલ $6 \times 3 = 18$ સેમી. જૂનનો વરસાદ = $18 - 17 = 1$ સેમી.) જવાબ: 1 સે.મી. 52. પ્રશ્ન: પ્રથમ પાંચ મહિનાનો (જાન્યુઆરીથી મે) સરેરાશ માસિક વરસાદ કેટલો છે? (કુલ = 17 સેમી. સરેરાશ = $17/5 = 3.4$ સેમી.) જવાબ: 3.4 સે.મી. 53. પ્રશ્ન: પ્રથમ પાંચ મહિનામાં (જાન્યુઆરીથી મે) સૌથી સૂકા મહિનાથી સૌથી ભીના મહિના સુધી વરસાદમાં કેટલા ટકાનો વધારો થયો છે? (સૂકો=માર્ચ=0.5. ભીનો=મે=8. વધારો = $8-0.5 = 7.5$. ટકાવારી વધારો = $(7.5/0.5) \times 100 = 15 \times 100 = 1500\%$.) જવાબ: 1500%. 54. પ્રશ્ન: હવામાન ખાતાની આગાહી મુજબ આગામી ત્રણ મહિનાઓ (જૂન, જુલાઈ, ઑગષ્ટ) વરસાદ પ્રથમ પાંચ મહિનાના (જાન્યુઆરીથી મે) કુલ વરસાદ કરતાં 25% વધારે હોય, તો વર્ષના પ્રથમ આઠ મહિનાનો (જાન્યુઆરીથી ઑગષ્ટ) સંયુક્ત વરસાદ કેટલો થશે? (પ્રથમ 5 મહિના = 17 સેમી. આગામી 3 મહિના = $17 \times 1.25 = 21.25$ સેમી. કુલ 8 મહિના = $17 + 21.25 = 38.25$ સેમી.) જવાબ: 38.25 સે.મી. 55. પ્રશ્ન: પ્રથમ પાંચ મહિનામાં (જાન્યુઆરીથી મે) થયેલા વરસાદની સરેરાશ કરતા ઓછો વરસાદ થયો હોય તેવા આલેખમાં આપેલા મહિનાઓ કેટલા છે? (સરેરાશ = 3.4 સેમી. ફેબ્રુઆરી(2), માર્ચ(0.5), એપ્રિલ(1.5) - આ 3 મહિનામાં ઓછો વરસાદ.) જવાબ: 3. 56. પ્રશ્ન: રમેશે 28000થી ધંધો શરૂ કર્યો હતો અને ત્યારબાદ મહેશ 42000 સાથે તેની સાથે જોડાયો. જો વર્ષના અંતે નફો સમાન રીતે વહેંચવામાં આવે તો મહેશ કેટલા મહિના પછી જોડાયો? (રમેશ:મહેશ = $28000 \times 12 : 42000 \times x = 1:1$. $28 \times 12 = 42x \Rightarrow 336 = 42x \Rightarrow x = 8$ મહિના. મહેશ 8 મહિના માટે જોડાયો, એટલે $12-8=4$ મહિના પછી જોડાયો.) જવાબ: 4. 57. પ્રશ્ન: પાણીથી પૂરી ભરેલી 15 ડોલથી એક ટાંકી આખી ભરાઈ જાય છે. પૂરી ભરેલી દરેક ડોલમાં 12 લિટર પાણી રહી શકે છે. જો દરેક ડોલમાં 10 લિટર જ પાણી ભરવામાં આવે તો તે જ ટાંકી ભરવા માટે કેટલી ડોલની જરૂર પડશે? (ટાંકીની ક્ષમતા = $15 \times 12 = 180$ લિટર. નવી ડોલની સંખ્યા = $180 / 10 = 18$ ડોલ.) જવાબ: 18. 58. પ્રશ્ન: A અને B કામ 'X' 5 દિવસમાં કરે છે, B અને C કામ 'X' 7 દિવસમાં કરે છે, અને A અને C કામ 'X' 4 દિવસમાં કરે છે. કામ 'X' - A, B અને C - એકલા કરે તો સૌથી વધુ સમય કોણ લેશે? (1/A+1/B=1/5, 1/B+1/C=1/7, 1/A+1/C=1/4. ઉમેરતાં 2(1/A+1/B+1/C) = 1/5+1/7+1/4 = (28+20+35)/140 = 83/140. 1/A+1/B+1/C = 83/280. 1/C = 83/280-1/5 = (83-56)/280 = 27/280. 1/A = 83/280-1/7 = (83-40)/280 = 43/280. 1/B = 83/280-1/4 = (83-70)/280 = 13/280. C=280/27 $\approx$ 10.3. A=280/43 $\approx$ 6.5. B=280/13 $\approx$ 21.5. સૌથી વધુ સમય B લેશે.) જવાબ: B. 59. પ્રશ્ન: એક રકમનો 12.5% વાર્ષિક દરે 2 વર્ષના ચક્રવૃદ્ધિ વ્યાજ અને સાદા વ્યાજનો તફાવત 781.25 છે. એ રકમ કેટલી હશે? (તફાવત = $P(R/100)^2$. $781.25 = P(12.5/100)^2 = P(1/8)^2 = P/64$. $P = 781.25 \times 64 = 50000$.) જવાબ: 50000. 60. પ્રશ્ન: ખાતરની એક થેલીનું વજન 60 કિલો છે અને તેમાં 25% નાઇટ્રોજન છે. થેલીમાં કેટલાં ગ્રામ શુદ્ધ નાઇટ્રોજન છે? ( $60 \text{ કિલો} \times 0.25 = 15 \text{ કિલો} = 15000 \text{ ગ્રામ}$. ) જવાબ: 15000. 61. પ્રશ્ન: $(835421 \times 625) = ?$ જવાબ: 522138125. 62. પ્રશ્ન: A અને B ની સરેરાશ માસિક આવક રૂ. 6500 છે. B અને C ની સરેરાશ માસિક આવક રૂ. 7250 છે અને A અને C ની સરેરાશ માસિક આવક રૂ. 8750 છે. A ની માસિક આવક કેટલી છે? (A+B=13000, B+C=14500, A+C=17500. 2(A+B+C)=45000. A+B+C=22500. A=(A+B+C)-(B+C) = 22500-14500=8000.) જવાબ: 8000. 63. પ્રશ્ન: ત્રણ યુવતીઓની સરેરાશ ઉંમર 42 વર્ષ છે અને તેમની ઉંમર 4:6:8 ના પ્રમાણમાં છે. સૌથી નાની યુવતીની ઉંમર શું છે? (કુલ ઉંમર = $42 \times 3 = 126$. $4x+6x+8x=18x=126 \Rightarrow x=7$. નાની યુવતી = $4x = 4 \times 7 = 28$.) જવાબ: 28. 64. પ્રશ્ન: D અને C એક વ્યવસાયમાં 3:2 ના ગુણોત્તરમાં રોકાણ કરે છે. જો કુલ નફાના 5% દાનમાં જાય અને D નો હિસ્સો રૂ. 969 હોય, તો કુલ નફો કેટલો હશે? (વહેંચણીપાત્ર નફો = $100-5=95\%$. D નો હિસ્સો = કુલ નફાના $95\% \times (3/5) = 969$. કુલ નફો = $969 \times (5/3) \times (100/95) = 323 \times 5 \times (100/95) = 1615 \times (20/19) = 85 \times 20 = 1700$.) જવાબ: 1700. 65. પ્રશ્ન: એક કાકાએ તેના ભત્રીજાને કહ્યું, "તારા જન્મ સમયે હું તારી વર્તમાન ઉંમર જેટલો હતો." જો કાકાની ઉંમર અત્યારે 40 વર્ષ છે, તો પાંચ વર્ષ પહેલા ભત્રીજાની ઉંમર કેટલી હતી? (કાકા=K, ભત્રીજો=B. $K=40$. જન્મ સમયે $K-B = B \Rightarrow K=2B \Rightarrow 40=2B \Rightarrow B=20$. ભત્રીજાની વર્તમાન ઉંમર 20. પાંચ વર્ષ પહેલા $20-5=15$.) જવાબ: 15. 66. શબ્દના અર્થને ધ્યાને લઈ યોગ્ય વિકલ્પ ઓળખો - (66) _______ વૃક્ષ પર (67) _______ પંખી ગાઈ રહ્યું હતું. (વસંતની મૌન પલકારીઓ વચ્ચે (66)ખલિલી વૃક્ષ પર...) જવાબ: ખલિલી. 67. શબ્દના અર્થને ધ્યાને લઈ યોગ્ય વિકલ્પ ઓળખો - (...વૃક્ષ પર (67)પાનકોવો પંખી ગાઈ રહ્યું હતું.) જવાબ: પાનકોવો. 68. શબ્દના અર્થને ધ્યાને લઈ યોગ્ય વિકલ્પ ઓળખો - (આજુબાજુ (68)પુષ્પિતાગ્રાના છોડોએ જાણે...) જવાબ: પુષ્પિતાગ્રા. 69. શબ્દના અર્થને ધ્યાને લઈ યોગ્ય વિકલ્પ ઓળખો - (...મધુર તાજગી ફેલાવી હતી. (69)શિરીષ છંદ જેવો...) જવાબ: શિરીષ. 70. શબ્દના અર્થને ધ્યાને લઈ યોગ્ય વિકલ્પ ઓળખો - (યાયાવર પક્ષી (70)દિવીદિવીની જેમ...) જવાબ: દિવીદિવી. 71. પ્રશ્ન: રમેશે 90000 રૂપિયામાં એક સ્કૂટર ખરીદ્યું અને રિપેર પાછળ 5000 રૂપિયા અને ટ્રાન્સપોર્ટ પાછળ 2000 રૂપિયા ખર્ચ્યા. આ સ્કૂટર તેણે મૂળ ખરીદ કિંમતના 20% નફા સાથે વેચી દીધું. તેણે સ્કૂટર કયા ભાવે વેચ્યું? (કુલ ખર્ચ = $90000+5000+2000 = 97000$. નફો = $90000 \times 0.20 = 18000$. વેચાણ કિંમત = $97000+18000 = 115000$. અહીં "મૂળ ખરીદ કિંમત" એટલે 90000. જો કુલ ખર્ચ પર નફો હોય તો $97000 \times 1.2 = 116400$.) જવાબ: 116400. (જો મૂળ ખરીદ કિંમત 90000 પર નફો ગણાય તો વેચાણ કિંમત $97000+18000 = 115000$. વિકલ્પમાં નથી. જો કુલ પડતર પર 20% નફો હોય તો $97000 \times 0.20 = 19400$. વેચાણ કિંમત = $97000+19400 = 116400$.) 72. પ્રશ્ન: દર એક કલાકે કારની ગતિ 3 કિમી વધે છે. જો પહેલા એક કલાકમાં 45 કિમીનું અંતર કાપવામાં આવ્યું હોય, તો 15 કલાકમાં કુલ કેટલું અંતર કાપવામાં આવ્યું? (સમાંતર શ્રેણી: a=45, d=3, n=15. $S_n = n/2 [2a + (n-1)d] = 15/2 [2 \times 45 + (15-1) \times 3] = 7.5 [90 + 14 \times 3] = 7.5 [90+42] = 7.5 \times 132 = 990$.) જવાબ: 990. 73. પ્રશ્ન: M એક કામ 16 દિવસમાં કરી શકે છે અને N એ જ કામ 24 દિવસમાં કરી શકે છે. તેઓ સાથે મળીને કામ કરે તો આખું કામ કેટલા દિવસમાં પૂર્ણ કરશે? ( $1/(1/16+1/24) = 1/((3+2)/48) = 48/5 = 9.6$. ) જવાબ: 9.6. 74. પ્રશ્ન: એક કાટકોણ ત્રિકોણનો બીજો એક ખૂણો 35° છે. ત્રીજા ખૂણાનું માપ કેટલું હશે? ( $90-35=55°$. ) જવાબ: 55°. 75. પ્રશ્ન: એક આગબોટ સ્થિર પાણીમાં 15 કિમી/કલાકની ઝડપે મુસાફરી કરી શકે છે. જો પ્રવાહની ગતિ 5 કિમી/કલાક હોય, તો આગબોટને 70 કિમી વહેતા કેટલા કલાક લાગશે? (વહેતા એટલે પ્રવાહની દિશામાં. ઝડપ = $15+5=20$ કિમી/કલાક. સમય = $70/20 = 3.5$ કલાક.) જવાબ: 3.5. 76. પ્રશ્ન: 132, 198, 270, 315, 396 - લ.સા.અ. (LCM) કેટલો થાય? (132=$2^2 \times 3 \times 11$. 198=$2 \times 3^2 \times 11$. 270=$2 \times 3^3 \times 5$. 315=$3^2 \times 5 \times 7$. 396=$2^2 \times 3^2 \times 11$. LCM = $2^2 \times 3^3 \times 5 \times 7 \times 11 = 4 \times 27 \times 5 \times 7 \times 11 = 108 \times 5 \times 77 = 540 \times 77 = 41580$.) જવાબ: 41580. 77. પ્રશ્ન: $1/0.05 = ?$ ( $1/(5/100) = 100/5 = 20$. ) જવાબ: 20. 78. પ્રશ્ન: જો X + Y = 222 અને X એ Y નો અડધો ભાગ હોય, તો X નું મૂલ્ય = (X=Y/2 $\Rightarrow$ Y=2X. X+2X=222 $\Rightarrow$ 3X=222 $\Rightarrow$ X=74.) જવાબ: 74. 79. પ્રશ્ન: 67.5 મીટર લાંબા સળિયામાંથી 75 સેમી લંબાઈના કેટલા ટુકડા કાપી શકાય? (67.5 મીટર = 6750 સેમી. ટુકડા = $6750/75 = 90$.) જવાબ: 90. 80. પ્રશ્ન: $\sqrt{1849} + \sqrt{4489} - \sqrt{7396} = ?$ ($\sqrt{1849}=43$. $\sqrt{4489}=67$. $\sqrt{7396}=86$. $43+67-86 = 110-86=24$.) જવાબ: 24. 81. પ્રશ્ન: ભારતનાં નીચે પૈકી કયાં રાજ્યોમાં હાલમાં વિધાન પરિષદ છે? જવાબ: આંધ્રપ્રદેશ, તેલંગણા, ઉત્તર પ્રદેશ, મહારાષ્ટ્ર, કર્ણાટક, બિહાર. 82. પ્રશ્ન: લોકપાલ અને લોકાયુક્ત સંસ્થાઓની સ્થાપના માટે કઈ સમિતિએ ભલામણ કરી છે? જવાબ: વહીવટી સુધારણા પંચ (Administrative Reforms Commission). 83. પ્રશ્ન: ભારતના રાષ્ટ્રધ્વજની લંબાઈ અને ઊંચાઈ (પહોળાઈ)નો ગુણોત્તર કેટલો હોવો જોઈએ? જવાબ: 3:2. 84. પ્રશ્ન: નીચેનામાંથી કઈ ઉચ્ચ અદાલત આંદામાન અને નિકોબાર ટાપુઓ પર પ્રાદેશિક અધિકારક્ષેત્ર ધરાવે છે? જવાબ: કલકત્તા. 85. પ્રશ્ન: ભારતીય બંધારણમાં હેબિયસ કોર્પસ રિટ જારી કરવાની સત્તા કોને આપવામાં આવી છે? જવાબ: સુપ્રિમ કોર્ટ અને હાઇ કોર્ટ્સ. 86. પ્રશ્ન: લોકસભાની બેઠકો યોજવા અંગે ભારતીય બંધારણમાં કયો નિયમ છે? જવાબ: દર વર્ષે ઓછામાં ઓછી બે વાર અને બે સત્રો વચ્ચે છ મહિનાથી વધુ અંતર નહીં હોવું જોઈએ. 87. પ્રશ્ન: બજેટ અને નાણાકીય બાબતોમાં સંસદની પ્રક્રિયાઓ કયા આર્ટિકલ હેઠળ આવરી લેવામાં આવી છે? જવાબ: આર્ટિકલ 112 to 117. 88. પ્રશ્ન: નીચેનામાંથી કયું વિધાન સાચું નથી? જવાબ: લોકસભાના ઠરાવ દ્વારા સુપ્રીમ કોર્ટના ન્યાયાધીશની નિમણૂક કરી શકાય છે. 89. પ્રશ્ન: લોકાયુક્ત પોતાનો અહેવાલ કોને સુપ્રત કરે છે? જવાબ: રાજ્યના રાજ્યપાલ. 90. પ્રશ્ન: નીચેનામાંથી કયું બિલ ભારતીય સંસદના દરેક ગૃહ દ્વારા અલગથી, ખાસ બહુમતીથી પસાર થવું આવશ્યક છે? જવાબ: બંધારણ સુધારા બિલ. 91. પ્રશ્ન: નીચેનામાંથી કોણ બંધારણ સભાના બંધારણીય સલાહકાર હતા? જવાબ: સર બી. એન. રાવ. 92. પ્રશ્ન: નીચેનામાંથી કઈ જોડી યોગ્ય રીતે મેળ ખાતી નથી? જવાબ: પ્રતિજ્ઞાની શપથનાં સ્વરૂપો - બીજી અનુસૂચિ. (બીજી અનુસૂચિ પગાર અને ભથ્થાં સંબંધિત છે, શપથ ત્રીજી અનુસૂચિમાં છે). 93. પ્રશ્ન: નીચેનામાંથી કઈ સંસ્થા બંધારણ સ્થાપિત નથી? જવાબ: નીતિ આયોગ. 94. પ્રશ્ન: ભારતમાં રાજ્યની સીમા નીચે પૈકીની કઈ આર્ટિકલમાં સૂચવાયેલી પ્રક્રિયા દ્વારા બદલી શકાય છે? જવાબ: આર્ટિકલ 03. 95. પ્રશ્ન: નીચેનામાંથી કોને ભારતમાં નાગરિકત્વના અધિકારનું નિયમન કરવાની સત્તા છે? જવાબ: સંસદ. 96. પ્રશ્ન: ડૉ. આંબેડકર દ્વારા નીચેનામાંથી કયા અધિકારને બંધારણનો 'હૃદય અને આત્મા' ગણાવ્યો હતો? જવાબ: બંધારણીય ઉપાયોનો અધિકાર (Right to constitutional remedies). 97. પ્રશ્ન: ભારતનાં બંધારણમાં આર્ટિકલ 50માં શેનો ઉલ્લેખ છે? જવાબ: રાજ્યની જાહેર સેવાઓમાં ન્યાયતંત્રને કાર્યપાલિકાથી ભિન્ન કરવું. https://whatsapp.com/channel/0029Va4sW4YC1FuKve9Ct519 98. પ્રશ્ન: 42મા સુધારા અધિનિયમ, 1976 દ્વારા બંધારણમાં મૂળભૂત ફરજો કોની ભલામણો અનુસાર ઉમેરવામાં આવી છે? જવાબ: સ્વરણ સિંહ સમિતિ. 99. પ્રશ્ન: કયા કેસમાં સુપ્રીમ કોર્ટે પહેલી વાર ચુકાદો આપ્યો કે બંધારણનાં મૂળભૂત માળખામાં સંસદ સુધારો કરી શકે નહીં? જવાબ: કેશવાનંદ ભારતી કેસ. 100. પ્રશ્ન: ભારતમાં રાજ્યની મંત્રી પરિષદના સભ્યોની મહત્તમ સંખ્યા કેટલી હોઈ શકે? જવાબ: વિધાનસભાની સભ્ય સંખ્યાના 15%. 101. પ્રશ્ન: ગુજરાતી ફિલ્મ 'રેવા' કઈ નવલકથા પર આધારિત છે? જવાબ: તત્ત્વમસિ. 102. પ્રશ્ન: વર્ષ 2024નો ભારતના રાષ્ટ્રપતિ દ્વારા એનાયત થતો જીવન રક્ષા પદક એવૉર્ડ ગુજરાતમાંથી કોને મળ્યો? જવાબ: મનીષાબેન અમરશીભાઈ માલકીયા. 103. પ્રશ્ન: પૃથ્વીની ભિન્ન પ્રક્રિયાઓના નિરીક્ષણ માટે યુ.એસ. અને ભારતના સંયુક્ત ઉપક્રમે તાજેતરમાં કયો સેટેલાઇટ તૈયાર કરવામાં આવ્યો છે? જવાબ: NISAR. 104. પ્રશ્ન: 'વર્લ્ડ પેરા એથ્લેટિક્સ ગ્રાન્ડ પિક્સ' (2025)-ની રમતની સ્પર્ધાઓ ક્યાં યોજાઈ હતી? (પ્રશ્ન ભવિષ્યકાળનો છે પણ ભૂતકાળમાં પૂછાયો છે. જો તે ભારતમાં કોઈ મોટી પેરા ઇવેન્ટનો ઉલ્લેખ હોય તો...) જવાબ: નવી દિલ્હી (સંભવિત, જો કોઈ મોટી ઇવેન્ટ યોજાઈ હોય). 105. પ્રશ્ન: ભારતના વર્ષ 2025ના પ્રજાસત્તાક દિવસની ઉજવણીના મુખ્ય મહેમાન કોણ હતા? (આ પ્રશ્ન ભવિષ્યનો છે અને "હતા" ભૂતકાળ સૂચવે છે, તેથી તે કદાચ કાલ્પનિક અથવા તે સમયની અપેક્ષિત માહિતી પર આધારિત છે.) જવાબ: (આપેલ વિકલ્પોમાંથી, કોઈ ચોક્કસ માહિતી વિના કહેવું મુશ્કેલ છે. જોકે, પ્રશ્નપત્રના સંદર્ભમાં કોઈ એક જવાબ સાચો ગણાયો હશે.) (D) મહાનુભાવશ્રી પ્રબોવો સુબિયાન્ટો, પ્રમુખશ્રી, ઇન્ડોનેશિયા (અનુમાનિત). 106. પ્રશ્ન: કયું રાજ્ય ભારતનો સૌથી લાંબો દરિયાકિનારો ધરાવે છે? જવાબ: ગુજરાત. 107. પ્રશ્ન: નર્મદા મુખ્ય નહેર કેટલા કિ.મી. લાંબી છે? જવાબ: 458 (આશરે, મુખ્ય નહેરની લંબાઈ અલગ અલગ સ્રોતોમાં થોડી જુદી હોઈ શકે છે, પણ આ વિકલ્પ નજીકનો છે). 108. પ્રશ્ન: નીચે પૈકી કયું ગુજરાતનાં માન્ય પ્રાણીસંગ્રહાલયોમાંનું એક નથી? જવાબ: સરથાણા નેચર પાર્ક, રાજકોટ (સરથાણા નેચર પાર્ક સુરતમાં છે, રાજકોટમાં પ્રદ્યુમન પાર્ક ઝૂ છે). 109. પ્રશ્ન: નીચે પૈકી કયું ગુજરાતનું રાષ્ટ્રીય ઉદ્યાન નથી? જવાબ: માનસ નેશનલ પાર્ક (આસામમાં છે). 110. પ્રશ્ન: ગુજરાતમાં 'મેઘ મલ્હાર પર્વ' ક્યાં ઉજવાય છે? જવાબ: સાપુતારા. 111. પ્રશ્ન: ચેસમાં પ્રથમ ભારતીય મહિલા ગ્રાન્ડમાસ્ટર (WGM) કોણ છે? જવાબ: સુબ્બારામન વિજયાલક્ષ્મી. 112. પ્રશ્ન: વિશ્વનું સૌથી જૂનું ચલણ કયું છે જે હાલમાં પણ ઉપયોગમાં છે? જવાબ: બ્રિટિશ પાઉન્ડ. 113. પ્રશ્ન: 'પુસ્તકો વગરનો ઓરડો આત્મા વગરના શરીર જેવો છે'. આ વિધાન કોનું છે? જવાબ: માર્કસ સિસેરો. 114. પ્રશ્ન: પ્રથમ વિશ્વયુધ્ધના અંતે પશ્ચિમી સાથી દેશો અને જર્મની વચ્ચે કઈ સંધિ થઈ હતી? જવાબ: વર્સેલ્સની સંધિ. 115. પ્રશ્ન: 16મી થી 19મી સદી દરમિયાન ગુલામ અને મજૂરો તરીકે અમેરિકા મોકલી દેવામાં આવતા આફ્રિકનોના સ્થળાતંરની ઘટનાને ઇતિહાસ કયા નામથી ઓળખે છે? જવાબ: ધ ટ્રાન્સએટલાન્ટિક સ્લેવ ટ્રેડ. 116. પ્રશ્ન: ભક્તિના અભ્યાસ માટે કોણે બૌદ્ધિક આધારો પૂરા પાડયા? જવાબ: રામાનુજ. 117. પ્રશ્ન: વાસ્કો દ ગામા લિસ્બનથી વ્હાણમાં પ્રથમ મુસાફરી માટે ક્યારે નીકળ્યા હતા? જવાબ: જુલાઈ 08, 1497. 118. પ્રશ્ન: બ્રિટનની સંસદે ગવર્મેન્ટ ઑફ ઇન્ડિયા ઍક્ટ ક્યારે પસાર કરી ભારત પર સત્તા મેળવી? જવાબ: 02 ઑગષ્ટ, 1858. 119. પ્રશ્ન: મંગળ પાંડેએ કયાં સ્થળની લશ્કરી છાવણી પર હુમલો કર્યો હતો? જવાબ: બૈરકપુર. 120. પ્રશ્ન: નીચે પૈકી કઈ ભારતની લેખન પ્રણાલિ નથી? જવાબ: સુશ્રુત લિપિ. 121. પ્રશ્ન: નીચેનામાંથી કયા મહાનુભાવોએ ભારતના ઉપરાષ્ટ્રપતિનું પદ પણ સંભાળ્યું છે? 1. ડૉ. સર્વપલ્લી રાધાકૃષ્ણન 2. ડૉ. શંકર દયાલ શર્મા 3. શ્રી ગ્યાની ઝૈલ સિંઘ 4. ડૉ. રાજેન્દ્ર પ્રસાદ. જવાબ: 2 અને 1. 122. પ્રશ્ન: સંસદના બેમાંથી કોઈ એક ગૃહના સભ્ય, બંધારણના આર્ટિકલ 102 ખંડ (1) અને આર્ટિકલ 103 મુજબ સભ્યપદની ગેરલાયકાતો પૈકી કોઈપણ ગેરલાયકાતને અધીન બન્યા છે કે કેમ એ અંગે રાષ્ટ્રપતિ નિર્ણય લે તે પહેલાં તેઓ કોનો અભિપ્રાય મેળવી શકે? જવાબ: એટર્ની જનરલ (ચૂંટણી પંચનો અભિપ્રાય લેવાય છે). (વિકલ્પોમાં ચૂંટણી પંચ નથી, તેથી આ પ્રશ્ન સંદિગ્ધ છે. જોકે, રાષ્ટ્રપતિ ચૂંટણી પંચનો અભિપ્રાય લે છે.) (D) ઉપર પૈકી એક પણ નહીં (વધુ યોગ્ય). 123. પ્રશ્ન: બંધારણમાં સૂચિત ન હોય એવી કોઈપણ આકસ્મિક સ્થિતિમાં રાજ્યપાલનાં કાર્યોનાં નિર્વહણ માટે જોગવાઈ કરવાની સત્તા કોની પાસે છે? જવાબ: રાષ્ટ્રપતિ. 124. પ્રશ્ન: ભારતનાં બંધારણની 7મી અનુસૂચિમાં નીચેનામાંથી કયો વિષય સંઘની યાદીમાં છે? જવાબ: તેલક્ષેત્રો અને ખનિજ તેલસંપત્તિનું નિયમન. 125. પ્રશ્ન: ભારત સરકારનો અધિનિયમ 1919 શેના પર આધારિત હતો? જવાબ: મોન્ટેગ્યુ કેમ્સફોર્ડ રિપોર્ટ. 126. પ્રશ્ન: કયા શહેરોની જૂના ડાંગર બજાર વિસ્તારમાં સ્થિત ગંગશ્યામજીના મંદિરમાં વૈશાખ શુક્લ ચતુર્દશીના અવસરે મલૂકા મેળો આયોજિત થાય છે? જવાબ: જૈસલમેર. https://whatsapp.com/channel/0029Va4sW4YC1FuKve9Ct519 127. પ્રશ્ન: એક મોહક ફૂલ જે 12 વર્ષમાં ફક્ત એક જ વાર ખીલે છે તેનો નીલ કુરિંજી ઉત્સવ ક્યાં ઉજવાય છે? જવાબ: કોડાઈકેનાલ (અને મુનાર જેવા પશ્ચિમ ઘાટના વિસ્તારો). 128. પ્રશ્ન: કૃતિ સંપદા - શું છે? જવાબ: હસ્તપ્રતોનો રાષ્ટ્રીય ડેટાબેઝ. 129. પ્રશ્ન: OPAC - એટલે શું? જવાબ: Online Public Access Catalogue (ઓનલાઇન પબ્લિક ઍક્સેસ કેટલૉગ). 130. પ્રશ્ન: કયા રાજ્યના જંડિયાલા ગુરુના થાથેરાઓમાં વાસણો બનાવવાની પરંપરાગત પિત્તળ અને તાંબાની કારીગરી વિશ્વવિખ્યાત છે? જવાબ: પંજાબ. 131. પ્રશ્ન: કયા ન્યાયાધીશે જાહેર હિતના દાવાઓ કોર્ટમાં દાખલ કરવાનું શરૂ કર્યું? જવાબ: શ્રી પી. એન. ભગવતી. 132. પ્રશ્ન: કયા પ્રકારની સમાનતા બંધારણના આર્ટિકલ 17માં પ્રસ્થાપિત થાય છે? જવાબ: સામાજિક સમાનતા. 133. પ્રશ્ન: નીચેનામાંથી કયા મૂળભૂત અધિકારની બાંહેધરી ફક્ત ભારતના નાગરિકોને જ આપવામાં આવી છે, અને વિદેશીઓને નહીં? જવાબ: વાણી અને અભિવ્યક્તિની સ્વતંત્રતા. 134. પ્રશ્ન: ભારતીય બંધારણમાં 9મી અનુસૂચિ કયા સુધારાથી ઉમેરાઈ? જવાબ: પ્રથમ સુધારો. 135. પ્રશ્ન: ભારતનાં બંધારણમાં આંતરરાષ્ટ્રીય શાંતિ અને સુરક્ષા અંગેની જોગવાઈ ક્યાં સમાવિષ્ટ કરવામાં આવી છે? જવાબ: રાજ્યનીતિના માર્ગદર્શક સિધ્ધાંતો. 136. પ્રશ્ન: પશ્ચિમ હિમાલય ક્ષેત્રમાં પરંપરાગત ઘર-નિર્માણની શૈલી કઈ છે? જવાબ: કાઠ-કુની. 137. પ્રશ્ન: ભારત ઘણા સમય પહેલા કયા વિશાળ ભૂમિભાગનો હિસ્સો હતું? જવાબ: ગોંડવાના. 138. પ્રશ્ન: થાર રણનો વિસ્તાર કેટલા ચોરસ માઇલ છે? જવાબ: 77,000 (આશરે). 139. પ્રશ્ન: ઓડિશાનું ચિલિકા તળાવ કયા જિલ્લામાં ફેલાયેલું નથી? જવાબ: ગજાપતિ (મુખ્યત્વે પુરી, ખુર્દા અને ગંજમમાં છે). 140. પ્રશ્ન: ભારતના બંધારણની આઠમી અનુસૂચિમાં કેટલી ભાષાઓનો સમાવેશ કરવામાં આવ્યો છે? જવાબ: 22. 141. પ્રશ્ન: રૉમન કેથૉલિક ચર્ચના હાલના વડા પૉપ લિઓ XIV-ની કઈ વિગત નોંધપાત્ર છે? જવાબ: ઉપર પૈકી એક પણ નહીં (પૉપ લિઓ XIV જેવું કોઈ ઐતિહાસિક પાત્ર નથી; હાલના પૉપ ફ્રાન્સિસ છે). 142. પ્રશ્ન: ગુજરાત વન વિભાગ દ્વારા મે, 2025માં કોની વસ્તી ગણતરી કરવામાં આવી? (આ પ્રશ્ન ભવિષ્યનો છે.) જવાબ: એશિયાઇ સિંહ (સિંહ વસ્તી ગણતરી નિયમિત થાય છે). 143. પ્રશ્ન: યુનેસ્કોના ‘મેમૉરી ઑફ ધ વર્લ્ડ ઇન્ટરનેશનલ રજિસ્ટર, 2025'માં કયા બે ભારતીય ગ્રંથોને સામેલ કરવામાં આવ્યા છે? (આ પ્રશ્ન ભવિષ્યનો છે.) જવાબ: શ્રીમદ ભગવદ્ ગીતા અને અર્થશાસ્ત્ર (આ એક સંભવિત અનુમાન છે, ચોક્કસ માહિતી નથી). 144. પ્રશ્ન: ગુજરાત સરકારને સ્પેસટૅક નીતિ (2025-2030) તૈયાર કરવામાં કઈ સંસ્થાઓનો સહયોગ પ્રાપ્ત થયો છે? (આ પ્રશ્ન ભવિષ્યનો છે.) જવાબ: ISRO અને IN-SPACE (સંભવિત). 145. પ્રશ્ન: વર્લ્ડ લીવર ડે – ક્યારે ઉજવાય છે? જવાબ: એપ્રિલ 19. 146. પ્રશ્ન: ભારતમાં ટપાલસેવાને જાહેર જનતા માટે કોણે ખુલ્લી મૂકી? જવાબ: વોરન હેસ્ટિંગ્સ (સુધારા કર્યા), પણ લોર્ડ ડેલહાઉસીએ મોટા પાયે વિસ્તરણ કર્યું. વિકલ્પોમાંથી વોરન હેસ્ટિંગ્સ. 147. પ્રશ્ન: ભારતમાં ગવર્નર જનરલનું પદ કાયમી ધોરણે નાબૂદ થયું ત્યારે હોદ્દા પર કોણ હતા? જવાબ: ચક્રવર્તી રાજગોપાલાચારી (ભારતના છેલ્લા ગવર્નર જનરલ). 148. પ્રશ્ન: મલયાનિલની તત્કાલીન બોધદાયક કે ઉપદેશાત્મક વલણોથી મુક્ત ગુજરાતી ભાષાની નોંધપાત્ર ગણાતી વાર્તા કઈ છે? જવાબ: ગોવાલણી. 149. પ્રશ્ન: નીચે પૈકી કયા મહિલા સાહિત્યકારને જ્ઞાનપીઠ પુરસ્કાર મળ્યો નથી? જવાબ: અનીતા દાસ (અનિતા દેસાઈને મળ્યો નથી, જોકે તે બુકર માટે નોમિનેટ થયા હતા). 150. પ્રશ્ન: રવીન્દ્રનાથ ટાગોરની કઈ નવલકથા ઓળખ, રાષ્ટ્રવાદ અને સામાજિક સુધારા વિશે છે? જવાબ: ગોરા. 151. પ્રશ્ન: સાહિત્ય અકાદમી, નવી દિલ્હી કયું સામયિક (હિન્દી) પ્રગટ કરે છે? જવાબ: સમકાલીન ભારતીય સાહિત્ય. 152. પ્રશ્ન: વૈશાખ પૂર્ણિમાએ કયો ઉત્સવ ઉજવાય છે? જવાબ: બુધ્ધ પૂર્ણિમા. 153. પ્રશ્ન: 77મા વાર્ષિક કાન્સ ફિલ્મ ફેસ્ટિવલમાં કયા ભારતીય ફિલ્મ નિર્દેશકને પુરસ્કૃત કરવામાં આવ્યાં? જવાબ: પાયલ કાપડિયા. 154. પ્રશ્ન: ગીતાંજલિ શ્રીને કયાં પુસ્તક માટે બુકર એવોર્ડ (ઇ.સ. 2022) દ્વારા સન્માનિત કરવામાં આવ્યાં? જવાબ: રેત સમાધિ. 155. પ્રશ્ન: કયા દેશની સંસ્થાને નૉબેલ શાંતિ પુરસ્કાર (ઇ.સ. 2024) મળ્યો? (આ પ્રશ્ન ભવિષ્યનો છે. 2023 માં નરગીસ મોહમ્મદીને મળ્યો હતો.) જવાબ: (ચોક્કસ માહિતી ઉપલબ્ધ નથી, કારણ કે આ ભવિષ્યની ઘટના છે). 156. પ્રશ્ન: સાબરમતી નદીનો આરંભ ક્યાંથી થાય છે? જવાબ: ઢેબર તળાવ, રાજસ્થાન (અરવલ્લીની ટેકરીઓમાંથી, ઢેબર તળાવ નજીક). 157. પ્રશ્ન: ગુજરાતમાંથી શું પસાર થાય છે? જવાબ: કર્કવૃત્ત. 158. પ્રશ્ન: ગુજરાતનાં કયાં ગામમાં મીઠાનું મોટાં પ્રમાણમાં ઉત્પાદન થાય છે? જવાબ: ખારાઘોડા. 159. પ્રશ્ન: ગુજરાત રાજ્યનો વિસ્તાર કેટલા ચોરસ કિ.મી. છે? જવાબ: 1,96,024. 160. પ્રશ્ન: નીચે પૈકી કઈ નદી ગીર સોમનાથમાં આવેલા ત્રિવેણી સંગમની નથી? જવાબ: રંગમતી. 161. પ્રશ્ન: સફરજનનું વૈજ્ઞાનિક નામ શું છે? જવાબ: માલુસ ડોમેસ્ટીકા. 162. પ્રશ્ન: નીચે પૈકી કયો વિકલ્પ મૂળ શાકભાજી (root vegetable) નથી? જવાબ: દૂધી. 163. પ્રશ્ન: કયા લોહીજૂથના રક્તદાતાઓને 'યુનિવર્સલ ડોનર્સ' કહેવામાં આવે છે? જવાબ: (ઓ) નેગેટીવ. 164. પ્રશ્ન: સૌથી ઓછી વયના નૉબેલ ભૌતિકવિજ્ઞાની કોણ છે? જવાબ: લોરેન્સ બ્રેગ. 165. પ્રશ્ન: કયાં તત્ત્વનું રાસાયણિક નામ 'Br' છે? જવાબ: બ્રોમાઇન. 166. પ્રશ્ન: 2011ની વસ્તી ગણતરીના કામચલાઉ પરિણામો અનુસાર દેશમાં સાક્ષરતા દર કેટલો છે? જવાબ: 74.04%. 167. પ્રશ્ન: દક્ષિણ ભારતનો ભૂપ્રદેશ કયા ઉચ્ચપ્રદેશ પર છે? જવાબ: ડેક્કન. https://whatsapp.com/channel/0029Va4sW4YC1FuKve9Ct519 168. પ્રશ્ન: નીચે પૈકી કઈ દક્ષિણ ભારતીય ભાષા નથી? જવાબ: બોડો. 169. પ્રશ્ન: નીચે પૈકી કયું ગોવાનું શહેર નથી? જવાબ: પન્હાલા (મહારાષ્ટ્રમાં છે). 170. પ્રશ્ન: યુનેસ્કોના વિશ્વ વારસામાં મહારાષ્ટ્રનું નીચે પૈકી કયું સ્થળ નથી? જવાબ: વરાહ ગુફાઓ (તમિલનાડુમાં છે). 171. પ્રશ્ન: 'ફાધર ઑફ મેડિસીન' કોને ગણવામાં આવે છે? જવાબ: હિપોક્રેટ્સ. 172. પ્રશ્ન: શેનું પ્રમાણ સપાટીઓ વચ્ચે લગાવવામાં આવતા સામાન્ય બળના પ્રમાણસર છે? (આ પ્રશ્ન દબાણનો ઉલ્લેખ કરે છે, P=F/A. સામાન્ય બળ એટલે લંબ બળ. ઘર્ષણ બળ લંબ બળના સમપ્રમાણમાં હોય છે.) જવાબ: ઘર્ષણ. 173. પ્રશ્ન: એટૉમિક થીઅરીના પ્રણેતા કોણ છે? જવાબ: જ્હોન ડાલ્ટન. 174. પ્રશ્ન: 'હોમો સેપિયન્સ' (Homo sapiens) એટલે શું? જવાબ: મનુષ્ય. 175. પ્રશ્ન: કુલોમ્બ (Coulomb) નિયમ કોની સાથે સંકળાયેલો છે? જવાબ: વિદ્યુત. 176. પ્રશ્ન: ગુજરાતના કચ્છ ક્ષેત્રમાં 300 વર્ષથી વધુ સમયથી પ્રચલિત ચિત્રકળાનું પ્રાચીન સ્વરૂપ કયું છે? જવાબ: રોગન. 177. પ્રશ્ન: માધવપુર ઘેડના મેળા સાથે કોની લોકવાયકા સંકળાયેલી છે? જવાબ: કૃષ્ણ-રુકિમણી. 178. પ્રશ્ન: 'બ્લુ ફ્લેગ બીચ' તરીકે કયા બીચને માન્યતા પ્રાપ્ત થઈ છે? જવાબ: શિવરાજપુર. 179. પ્રશ્ન: બાલાસિનોર તાલુકામાં ડાયનોસોર પાર્ક ક્યાં આવેલો છે? જવાબ: રૈયોલી. 180. પ્રશ્ન: દક્ષિણ ગુજરાતનું પ્રખ્યાત 'આતશ બહરામ અગ્નિ મંદિર' ક્યાં આવેલું છે? જવાબ: ઉદવાડા. 181. પ્રશ્ન: ASIMO કોણે વિકસાવ્યો? જવાબ: હૉન્ડા. 182. પ્રશ્ન: હવાઈ અને કેલિફોર્નિયા વચ્ચે સ્થિત વિશ્વનો સૌથી મોટો સમુદ્રી પ્લાસ્ટિકનો સંગ્રહ કયા નામથી ઓળખાય છે? જવાબ: ગ્રેટ પેસિફિક ગાર્બેજ પેચ. 183. પ્રશ્ન: સેલેનિયમમાંથી પ્રથમ સૌર કોષ કોણે બનાવ્યો? જવાબ: ચાર્લ્સ ફ્રીટ્સ. 184. પ્રશ્ન: ભારતમાં ટેકનોલૉજી સંચાલિત આધુનિક, વ્યાપક અને પારદર્શક જમીન રેકર્ડ વ્યવસ્થાપન પ્રણાલિ પ્રાપ્ત કરવા માટેનું સાધન કયાં ટૂંકાં નામથી ઓળખાય છે? જવાબ: DILRMP (Digital India Land Records Modernization Programme). 185. પ્રશ્ન: આબોહવા પરિવર્તન સાથે અનુકૂલન સાધવા અને પર્યાવરણીય દૃષ્ટિથી દેશના વિકાસને ટકાવી રાખવા માટે વર્ષ 2008માં રજૂ કરાયેલ યોજના કઈ છે? જવાબ: NAPCC (National Action Plan on Climate Change). 186. પ્રશ્ન: પ્રાચીન સિંધુ સભ્યતાની શોધ કયા સંશોધકે કરી? જવાબ: જોન માર્શલ (અને રખાલદાસ બૅનર્જી, દયારામ સાહની જેવા પુરાતત્વવિદો). 187. પ્રશ્ન: ગુજરાતી સાહિત્ય પરિષદ, અમદાવાદની સ્થાપના કોણે કરી? જવાબ: રણજિતરામ મહેતા. 188. પ્રશ્ન: 'જૈન' નામ કયા સંસ્કૃત ક્રિયાપદથી પ્રેરિત છે? જવાબ: જિ (જીતવું). https://whatsapp.com/channel/0029Va4sW4YC1FuKve9Ct519 189. પ્રશ્ન: નીચે પૈકી કઈ બૌધ્ધ ધર્મની શાખા નથી? જવાબ: અહાયાન. 190. પ્રશ્ન: બ્રિટિશ ઇસ્ટ ઇન્ડિયા કંપનીએ ગુજરાતમાં પહેલું પગલું ક્યાં મૂક્યું? જવાબ: સુરત. 191. પ્રશ્ન: કાપડ મંત્રાલય, ભારતના વાર્ષિક રીપોર્ટ 2023-24 મુજબ વિશ્વમાં કાપડ અને વસ્ત્રોની નિકાસમાં ભારત કયા ક્રમે છે? જવાબ: છઠ્ઠા (આ ડેટા બદલાઈ શકે છે, પણ આ એક સામાન્ય ક્રમ છે). 192. પ્રશ્ન: GWEC - એટલે શું? જવાબ: ગ્લોબલ વિન્ડ એનર્જી કાઉન્સિલ. 193. પ્રશ્ન: પૃથ્વીની સપાટીથી શરૂ થતું વાતાવરણનું સ્તર કયું છે? જવાબ: ટ્રોપોસ્ફિયર. 194. પ્રશ્ન: ભારતમાં કોલસા ખાણકામની શરૂઆત ક્યાંથી થઈ? જવાબ: રાણીગંજ કોલફિલ્ડ. 195. પ્રશ્ન: પૃથ્વી સિવાયના ગ્રહો પર જીવન શોધતા વૈજ્ઞાનિકોને શું કહેવામાં આવે છે? જવાબ: એસ્ટ્રોબાયોલોજિસ્ટ. 196. પ્રશ્ન: 'સ્ટેચ્યુ ઓફ યુનિટી' નર્મદા નદીના કયા ટાપુ પર સ્થિત છે? જવાબ: સાધુ બેટ. 197. પ્રશ્ન: ઓગણીસમી સદીમાં સ્થાપિત 'બાર્ટન મ્યુઝિયમ ઍન્ડ લાઇબ્રેરી' ક્યાં આવેલી છે? જવાબ: ભાવનગર. https://whatsapp.com/channel/0029Va4sW4YC1FuKve9Ct519 198. પ્રશ્ન: કયા વિસ્તારના વનસ્પતિ અને પ્રાણીસૃષ્ટિને જાળવવા માટે મે 1978માં જેસોર સ્લોથ બેર અભયારણ્યની સ્થાપના કરવામાં આવી હતી? જવાબ: અરવલ્લી (જેસોર અરવલ્લી પર્વતમાળાનો ભાગ છે). 199. પ્રશ્ન: વિદ્યાગૌરી નીલકંઠ અને શારદાબેન મહેતા – કયાં કારણસર સુવિખ્યાત છે? જવાબ: ગુજરાતની પ્રથમ સ્નાતક મહિલાઓ. 200. પ્રશ્ન: 'ભણકાર' કાવ્યસંગ્રહ કયા કવિનો છે? જવાબ: બળવંતરાય ઠાકોર.

Comments